Quy định về giá nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước?

Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được công văn số 7086/VPCP-NN của Văn phòng Chính phủ về việc áp dụng bảng giá đất năm 2014 đối với các trường hợp đã nộp đơn mua nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước từ ngày 22/4/2013 đến trước ngày 06/6/2013 theo đề nghị của UBND TP HCM (nêu tại công văn số 3802/UBND-ĐT ngày 20/6/2017).

quy-dinh-ve-gia-nha-o-cu-thuoc-so-huu-nha-nuoc

Về vấn đề trên, Bộ Xây dựng đã có Công văn số 1678/BXD-QLN phúc đáp Văn phòng Chính phủ như sau:

Hiện nay, việc bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Nhà ở. Tại điểm a khoản 3 Điều 81 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP đã quy định “Trường hợp đã nộp đơn đề nghị mua nhà ở trước ngày 06/6/2013 mà nhà ở đó đủ điều kiện bán theo quy định tại thời điểm nộp đơn và đủ điều kiện bán theo quy định của Nghị định này thì tiếp tục thực hiện theo giá bán và cơ chế miễn, giảm tiền mua nhà ở theo chính sách của Nghị định số 61/CP; trường hợp đã nộp đơn trước ngày 06/6/2013 mà nhà ở đó không đủ điều kiện được bán theo quy định tại thời điểm nộp đơn nhưng đủ điều kiện được bán theo quy định của Nghị định này thì thực hiện theo quy định của Nghị định này”. Cho thuê chung cư Vinhoms Nguyễn Chí Thanh: Nội thất đẹp – Giá thuê rẻ – Dịch vụ tốt. LH: 0974.374.230

Như vậy, đối với các trường hợp nộp đơn trước ngày 06/6/2013 (bao gồm cả các trường hợp nộp đơn trong giai đoạn từ ngày 22/4/2013 đến trước ngày 06/6/2013) thì Nghị định số 99/2015/NĐ-CP đã có quy định để xử lý. Do đó, đề nghị UBND TP.HCM thực hiện theo đúng quy định của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP để bảo đảm tính thống nhất trong áp dụng pháp luật.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *